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Utangulizi 
 SISI Mameya, Wenyeviti na Wakurugenzi wa 

Halmashauri za Miji, Manispaa, Jiji na Wilaya. 

TUNAOKUTANA Dodoma leo tarehe 13 Desemba, 1984 

tukiwakilisha Halmashauri zetu. 

TUNAKUBALIANA kuundwa kwa “JUMUIYA YA 

TAWALA ZA MITAA TANZANIA” na kwa pamoja 

tunapitisha Katiba hii ya Jumuiya . 

 Tunatamka kuwa tutaheshimu na kuilinda Katiba ya nchi 

yetu;  

 Tunaahidi kuheshimu Haki za Binadamu zilizoanishwa 

kwenye Tamko la Umoja wa Mataifa la Haki za 

Binadamu (1948);   

 Tunatambua kwamba msingi wa Jumuiya ni demokrasia, 

utawala wa sheria, usawa wa kijinsia, uwazi, uwajibikaji 

na kuhudumia wanachama;   

 Tunaahidi kwamba Jumuiya itafuata Kanuni za Utawala 

bora, Kanuni, Sheria pamoja na  Sera ya Kupeleka 

Madaraka Wananchi iliyolikita katika katika Misingi ya 

Kug’atua Madaraka (Decentralization by Devolution);  

 Tunatambua umuhimu wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

Tanzania bara kuwa na uwezo na mamlaka ya kuongea 

kwa sauti moja; 

 Tunatamka wazi kwamba Jumuiya ni taasisi huru isiyo 

na mlengo wa kisiasa ama kibiashara ambayo 

inaheshimu Katiba na sheria za nchi pamoja na matakwa 

ya Tawala za Mitaa;  

 Tunaahidi kugharamia shughuli za Jumuiya kwa kutoa 

michango ya kila mwaka kutoka kwenye Mamlaka zetu 

tunazoziwakilisha.  
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Jina 1 “Katiba hii itaitwa “Katiba ya Jumuiya ya Tawala za 
Mitaa Tanzania.” 

 

Tafsiri 2 Katika KATIBA hii, isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:- 

“Jumuiya” itakuwa na maana ya Jumuiya ya 
Tawala za Mitaa Tanzania. 

“Mkurugenzi” itakuwa na maana ya Mtendaji 
Mkuu, ama kwa cheo chochote kile atakachoitwa, 
wa Mamlaka Mwanachama na ni pamoja na Ofisa 
ye yote anayekaimu shughuli za Mtendaji Mkuu 
huyo. 

“Mamlaka ya Serikali ya Mitaa” itakuwa na 
maana ya Halmashauri ya Wilaya, Miji, Manispaa na 
Majiji .  

“Mjumbe” itakuwa na maana ya Meya, 
Mwenyekiti, Mkurugenzi wa Mamlaka Mwanachama 
na mtu au kundi lolote lile kama itakavyoamuliwa 
na Mkutano Mkuu wa Jumuiya wa Taifa. 

“Mamlaka Mwanachama” itakuwa na maana ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa iliyoundwa kwa 
mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa. 

 Wanachama wa heshima ( Honorary member)’    
itakuwa na maanamtu yoyote aliyeteuliwa na Mkutano 
Mkuu kuwa mwanachama kutoka na kufanya jambo 
lenye maslahi kwa Serikali za Mitaa au kutukuka kwenye 
ustawi wa Serikali za Mitaa 
 
‘Mwanachama mwenza- (associate Member)’ itakuwa 
na maana ya mtu au taasisi yoyote iliyoteuliwa na 
Mkutano Mkuu kutokana  na kutetea au kujishughulisha 
na masuala ya Serikali za Mitaa ambayo yana mchango 
mkubwa kwa Jumuiya. 

 

 3. 1) Kunaanzishwa hapa Jumuiya itakayojulikana kama 
“Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania” au kwa 
lugha ya Kiingereza “Association of Local 
Authorities of Tanzania” ama kwa kifupi “ALAT”. 

2) Jumuiya itaendeshwa kwa mujibu wa Katiba ya 
Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania 
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3) Makao Makuu ya Jumuiya yatakuwa katika Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. 

4) Anuani ya Posta itakuwa Jumuiya ya Tawala za Mitaa 
Tanzania, S.L P. 7912, Dar Es Salaam  

5) Jumuiya itafanya kazi na mamlaka yake yatakuwa 
sehemu zote za Tanzania Bara.  

6) Jumuiya ni jumuiya ya wanachama ambayo ni ya 
hiari na huru. Isipokuwa pale tu itakapokuwa 
imeelezwa viginevyo, wanachama wote wa ALAT 
watakuwa na haki na wajibu sawa kisheria.  

7) Jumuiya itatekeleza malengo yake pasipo kujali 
chama chochote ama mlengo wowote wa kisiasa ama 
kidini.  

 

3.2  Malengo 

ya Jumuiya 

 
3.2 Malengo ya Jumuiya ya Serikali za Mitaa 
Tanzania yatakuwa kama ifuatavyo: 

a) Kuwa mtetezi na sauti ya Serikali za Mitaa 
Tanzania Bara; 

b) Kutoa uongozi, kuhimiza, kukuza ufanisi, uhuru, 
uwajibikaji, uwazi  na demokrasia kwenye mfumo 
wa Serikali za Mitaa Tanzania na kwingineko 
duniani. 

c)   Kukuza umoja na ushirikiano miongoni mwa 
wanachama; 

d) Kukuza maendeleo ya Serikali za mitaa zilizo huru 
na kutoa mchango katika kupeleka madaraka kwa 
wananchi; 

e)   Kuwakilisha masilahi ya wanachama serikalini, 
bungeni, vyama vya siasa, Afrika Mashariki, 
taasisi nyingine za kimataifa pamoja na kufanya 
majadiliano kwa niaba ya wanachama; 

f)  Kutambuliwa na Serikali pamoja na Bunge kama 
mwakilishi na chombo cha mashauriano 
kuhusiana na mambo yote yanayohusu serikali za 
mitaa na kuwa mwakilishi serikalini juu ya 
masuala yanayohusiana na Serikali za Mitaa; 

g) Kukuza sera za jumuiya na kutoa taarifa kwa 
wanachama, umma pamoja na mashirika ya nje 
juu ya masuala yanayohusu serikali za mitaa; 

h)   Kufanya utafiti kuhusu serikali za mitaa na 
ustawi wa wananchi; 

i)   Kukuza ushiriki wa wananchi katika shughuli za 
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kiraia; 
j) Kutoa uwanja wa majadiliano na kubadilishana 

mawazo na taarifa kuhusu masuala yanayolenga 
masilahi mapana ya serikali za mitaa; 

k) Kuanzisha na kukuza maktaba, kituo cha habari 
na wakala wa taarifa zinazohusiana na serikali za 
mitaa; 

l) Kuwasaidia madiwani, Mameya na wenyeviti 
katika majukumu yao kama wawakilishi 
waliochaguliwa kidemokrasia; 

m) Kutoa ushauri na kuwezesha fursa za elimu na 
mafunzo kwa wanachama pamoja na mambo 
mengine yanayohu serikali za mitaa; 

n)  Kutoa huduma zenye gharama nafuu kuhusu 
masuala ya tawala za mitaa kwa wanachama na 
mamlaka nyingine zenye malengo yanayofanana 
na Serikali za Mitaa; 

o)  Kuhakikisha ushiriki kamili wa wanawake 
katikaSerikali za Mitaa; 

p)   Kutoa msaada wa kisheria kwa wanachama; 
q)   Kufanya ushirika na jumuiya ama taasisi yeyote 

ya kimataifa inayojihusisha na masuala ya serikali 
za mitaa; 

r) Kufanya mawasiliano pamoja na shughuli zenye 
manufaa kwenye jumuiya. 

s) Kufanya shughuli nyingine ambazo zinaruhusiwa 
kisheria kwa lengo la kuendeleza malengo ya 
jumuiya na kufanya kitu kingine chenye manufaa 
ama maslahi kwa jumuiya.  

 

Madhumuni 

ya Jumuiya 

4. Madhumuni ya Jumuiya yatakuwa yafuatayo:-  

(a) Kudumisha na kukuza maendeleo ya shughuli 
za Serikali za Mitaa Tanzania chini ya misingi 
na Mfumo wa Kugatua Madaraka wa 
Wananchi; 

(b) Kutetea haki na maslahi ya Tawala za Mitaa 
na kuchukua kila hatua za lazima kuhakikisha 
kuwa haki na maslahi hayo yanalindwa; 

(c) Kuziwakilisha Tawala za Mitaa, maoni na 
matakwa yao katika vikao vya kiserikali na 
majukwaa mengine ya ndani ya nchi; na 
mikutano ya kimataifa inayozungumzia 
masuala ya Serikali za Mitaa. 

(d) Kubadilishana uzoefu na mifano ya kuigwa 
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miongoni mwa wanachama na kutoa usaidizi 
wa halmashauri wananchama katika masuala 
ya kitaalamu na kiufundi; 

 

 

Majukumu  za 

Jumuiya 

5. Ili kutekeleza na kuendeleza kwa ufanisi na tija  
madhumuni na malengo yake, Jumuiya inaweza:- 

(a) Kujadili masuala yahusuyo Serikali za Mitaa na 
kubadilishana mawazo, uzoefu na ujuzi baina 
ya wajumbe; 

(b) Kutafakari Miswada ya Sheria yenye nia au 
inayoweza ikaathiri mfumo, hadhi au uwezo 
wa kifedha wa Serikali za Mitaa na kuwasilisha 
mapendekezo Serikalini; 

(c) Kusambaza kwa Mamlaka Wanachama na 
wajumbe habari zozote muhimu zinazohusu 
Serikali za Mitaa kwa njia ya nyaraka au 
makala magazetini; 

(d) Kuwasilisha Serikalini maoni na mapendekezo 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu 
masuala ambayo yataimarisha na kuendeleza 
shughuli za Mamlaka hizo; 

(e) Kutafuta na kupata ushauri na maoni ya 
kitaalam na ya kisheria kuhusu Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na kuwasilisha kwa 
wanachama; 

(f) Kuitaarifu Serikali, na mara kwa mara, umma 
kwa njia ya vyombo vya habari, kuhusu 
masuala mbalimbali yanayohusu Mamlaka za 
Serikali za Mitaa; na 

(g) Kukusanya mapato kutokana na michango ya 
Mamlaka Wanachama na njia nyingine au 
mahali pengine, kwa madhumuni ya 
kugharamia kazi na shughuli za Jumuiya 

. 

Uanachama 6 1) Kila Mamlaka ya Serikali ya Mitaa iliyoanzishwa 
kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa 
Tanzania Bara itakuwa Mamlaka Mwanachama wa 
Jumuiya hii. 
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2) Kila Meya, Mwenyekiti na Mkurugenzi wa 
Mamlaka Mwanachama atakuwa akiiwakilisha 
halmashauri yake katika minutano ya Jumuiya 
kama inavyofafanuliwa na Katiba hii. 

3) Kila Mamlaka Mwanachama itawajibika kutoa 
michango ya uanachama na kwa wakati kama 
itavyofafanuliwa katika Katiba hiii.  

4) Uanachama wa Jumuiya utakuwa ni wa lazima 
kwa kila halmashauri mpya itayoanzishwa kwa 
mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa Mkutano 
Mkuu unaweza kuridhia kwa Azimio la kukata 
fedha za michango moja kwa moja kutoka Hazina 
kwa wajumbe wa Mkutano Mkuu kusaini 
makubaliano hayo na kuwasilishwa Hazina;   

 

6A  Haki na 

Wajibu wa 

Mwanachama

a 

 1) Mwanachama wa Jumuiya atakuwa na haki na 
wajibu ufuatao 

  
a) Kugombea nafasi ya uongozi katika ngazi za utawala wa 

Jumuiya 
b)  
c) (b) Kupiga kura katika vyombo vya maamuzi vya 

Jumuiya  
d) (c) Kushiriki katika shughuli mbalimbali na mipango ya 

jumuiya 
e)  
f) (d) Kupata habari, taarifa na nyaraka zinazohusiana na 

Serikali za Mitaa na mambo mbalimbali ambayo jumuiya 
inaweza kufanya.  
 
(e).Kusaidia, kueneza na kulinda malengo na mipango 
ya Jumuiya.  
 
(f).Kusimamia Katiba ya Jumuiya na kuhakikisha kuwa 
haivunjwi 
 

1) 2)  Isipokuwa wanachama wa heshima, wanachama 
watawajibika kulipa mchango wa unachama wa  jumuiya 
kila mwaka. Mkutano Mkuu wa Mwaka kwa kuzingatia 
mapendekezo ya Kamati Tendaji utaamua kiasi cha ada 
ya uanachama ambayo makundi mbalimbali ya 
wanachama yatatakiwa kulipa.  

2) 3). Ada ya uanachama inatakiwa ilipwe kwa mujibu wa 
kifungu cha 6(A) 3 cha Katiba hii; 
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6A(2) 

Kusitisha 

ujumbe wa 

Mwanachama 

 Mjumbe anaweza atapoteza sifa ya kuiwakilisha 
halmashauri yake endapo ataondolewa katika cheo 
chake, kujihuzulu, kusimamishwa, kuondolewa kwa 
kukiuka masharti ya Katiba hii, kustaafu, au kufariki   
 
 
 
 

6A(3) Hatua 

za Kinidhamu 

  Hatua za kinidhamu zinaweza kuchukuliwa kwa mjumbe 
endapo  Mkutano Mkuu kutokana na mapendekezo ya 
Kamati ya Utendaji utaridhika kuwa makosa yafuatayo 
yametendwa na mjumbe:-  

 a. Ameshindwa kuendana na malengo ya Jumuiya; 
 b. Ameshindwa kulipa ada ya uanachama, riba, faini 

ama madeni kwa kipindi cha zaidi ya miezi sita bila idhini 
ya Kamati Tendaji; 

 c. Atakiuka masharti kama yalivyoainishwa kwenye 
katiba; 

 d. Atafanya vitendo ambavyo vina madhara kwenye 
maslahi ya jumuiya; 

 e. Atashindwa kutimiza masharti mengine ya 
uanachama; 

 Kukosa sifa ya kuwa mjumbe wa Jumuiya; 

  
2). Hakuna mjumbe atakayesimamishwa ama kufukuzwa 
kabla ya kupewa fursa ya kujieleza mbele za Kamati 
Tendaji kwenye kikao ambacho mjumbe husika atakuwa 
ameitwa kwa njia ya maandishi ndani ya siku 7 (saba) – 
kikao husika kitakuwa chini ya Rais wa jumuiya ama mtu 
mwingine atakayekuwa amekasimishwa madaraka. 
Barua ya kuitwa kwenye kikao itaandikwa na Katibu 
Mkuu ama afisa mwingine atakayekuwa amekasimishwa 
madaraka. Mjumbe atakuwa na haki ya kuleta shahidi 
ama mashahidi ili kujitetea mbele za Kamati ya Utendaji  
atakapokata rufaa kupinga maamuzi ya kusimamishwa 
ama kufukuzwa.  
 
3).Mjumbe ambaye atasimamishwa au kufutwa, atakuwa 
na haki ya kukata rufaa kwenye Mkutano Mkuu wa 
Mwaka kupinga uamuzi wa kufukuzwa ama kusitishiwa 
ujumbe wake. Mjumbe husika atatakiwa kuwasilisha 
rufaa yake kwenye Sekretarieti kwa njia ya maandishi 
siku 14 (kumi na nne) baada ya kupokea uamuzi wa 
Kamati Tendaji.  
 
4). Mjumbe husika atatakiwa ndani ya siku 7 (saba) 
kabla ya Mkutano Mkuu wa Mwaka (chochote 
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kitakachotokea kwanza) kuwasilisha kwenye Sekretarieti 
maelezo yanayohusiana na msingi wa rufaa yake.  
 
5). Mkutano Mkuu wa Mwaka utateua kamati ya 
wajumbe wasiopungua watatu na wasiozidi watano 
wataochaguliwa miongoni mwa wajumbe itakayopitia 
rufaa ya mjumbe husika. Kamati itakayokuwa imeteuliwa 
itatoa mapendekezo kwenye Mkutano Mkuu wa Mwaka. 
Uamuzi wa Mkutano Mkuu wa Mwaka juu ya mjumbe 
husika utakuwa wa mwisho na usiopingwa kisheria.  
 
6). Mjumbe aliyesimamishwa  halmashauri yake 
itatakiwa kulipa michango au  na madeni yote 
anayodaiwa na Jumuiya  ndani ya siku 30 (therathini) 
baada ya kusimamishwa au kufukuzwa.  
 
 
8). Katika kipindi  ambacho mjumbe atakuwa 
amesimamishwa au kufukuzwa halmashauri husika 
itapoteza haki ya kugombea nafasi yoyote ya uongozi 
katika ngazi za jumuiya, kupiga kura katika vikao vya 
jumuiya au kushiriki katika shughuli zozote za jumuiya  
 
 

Mapato ya 

Jumuiya 

7 (1). Njia za mapato ya Jumuiya zitakuwa zifuatazo:- 

(a) Michango ya Mwaka (Ada) kutoka kwa Mamlaka 
Wanachama;  

(b) Misaada ya fedha au ufadhili au mali yoyote 
iliyochangwa na Mamlaka Wanachama au mtu, 
Taasisi, Serikali ama chombo kingine chochote 
ndani au nje ya Tanzania; 

(c) Uuzaji wa mali za Jumuiya na riba au ziada 
kutokana na matumizi ya mali au fedha 
iliyokopeshwa na Jumuiya;  

(d) Mapato yatokanayo na vitega uchumi vya 
Jumuiya 

(e) Mapato mengineyo yatakayopatikana kwa njia 
nyingine yoyote ile itakayoamuliwa na Mkutano 
Mkuu. 

(2). Mapato yote ya Jumuiya yatapelekwa katika 
Akaunti ya Jumuiya katika Benki itakayoteuliwa na 
Kamati ya Utendaji ya Jumuiya. 

(3). Bajeti ya Jumuiya itapitishwa na Mkutano Mkuu wa 
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Mwaka. 

(4). Michango ya uanachama italipwa kabla au  tarehe 
30 Septemba ya kila mwaka; 

(5). Mwanachama atakayelipa mchango baada ya 
tarehe 30 Septemba  hadi 31 Disemba ya kila 
mwaka atatozwa riba ya asilimia 10 ya mchango 
husika; 

(6). Mwanachama atakayelipa mchango kati ya tarehe 
31 Disemba hadi 31 Machi ya mwaka unaofuatia 
atatozwa riba ya asilimia 25 ya mchango husika; 

(7). Halmashauri mwanachama itakayoshindwa kulipa 
mchango wa mwaka baada ya tarehe 31 Machi 
jina lake litawasilisha kwenye Kamati ya Utendaji ili 
liweze kutolewa azimio la kupoteza haki ya 
kugombea nafasi yeyote ya uongozi, kupiga au 
kupigia kura au kuttokuwa na haki ya kuhudhuria 
Mkutano wa Jumuiya au kupata taarifa mbalimbali 
za Jumuiya,  

(8). Orodha ya halmashauri wanachama ambazo 
zitakuwa  zimependekezwa na Kamati ya Utendaji 
kwa kukiuka kifungu cha 7 hapo juu majina yao na 
viongozi wao yatawasilishwa mbele ya Mkutano 
Mkuu kwa hatua zaidi na maamuzi. 

 

Matumizi ya 

Fedha  

8 (1). Fedha za Jumuiya zitatumika  kwa kutekeleza 
madhumuni ya Jumuiya na zitatolewa kulingana na 
makisio yaliyoidhinishwa na Mkutano Mkuu kwa 
kufuata vipengele vya fasili hii na kwa mujibu wa 
Kanuni za Fedha za Jumuiya. 

 
(2). Hakuna mali ya Jumuiya itakayonunuliwa bila 

kufuata taratibu za manunuzi kama ilivyoelekezwa 
katika Kanuni za Fedha za Jumuiya. 

 
(3). Hati za malipo zitaidhinishwa kwanza na Katibu 

Mkuu wa Jumuiya na afisa yeyote atakayeteuliwa 
kwa kazi hiyo baada ya taratibu za ununuzi 
kuzingatiwa kwa mujibu wa Kanuni za Fedha za 
Jumuiya. 

 
(4). Hundi za Jumuiya zitatiwa saini na maofisa wawili 

watakaokuwa ni Katibu Mkuu na afisa yeyote 
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atakayeteuliwa kwa ajili ya kazi hiyo. 
 
(5). Mhasibu anaweza kuwa na kiasi cha fedha kwa ajili 

ya matumizi madogo madogo kwa wakati mmoja, 
kadri kitakavyotamkwa kwenye Kanuni za Fedha za 
Jumuiya. 

 

Hesabu za 

Mwaka na 

Taarifa 

9 1) Mwaka wa Fedha wa Jumuiya utaanzia tarehe 1 Julai 
na kumalizika tarehe 30 Juni ya mwaka unaofuata, 
na hesabu za Jumuiya zitafungwa tarehe ya mwisho 
ya mwaka wa fedha. 

 
 
2) Hesabu za Jumuiya za Mwaka wa Fedha 

unaomalizika zitawekwa tayari kwa ukaguzi miezi 
mitatu baada ya tarehe ya mwisho ya mwaka huo wa 
fedha na kuziwasilisha mbele ya Mkutano Mkuu 
unaofuata zikiwa zimekaguliwa.  

3)  Katibu Mkuu atajibu hoja zote za ukaguzi. Maoni ya 
Mkaguzi juu ya hoja hizo yatawasilishwa katika kikao 
cha Kamati ya Utendaji na kasha kwenye Mkutano 
Mkuu wa Jumuiya 
 

 
4) Mkutano Mkuu utakuwa na uwezo wa kumlipisha 

mtumishi au mjumbe yeyote wa Jumuiya 
aliyesababisha upotevu wa fedha au Mali ya Jumuiya. 

 
5) Hesabu za Jumuiya zitakaguliwa na Mdhibiti Mkuu na 

Mkaguzi wa Hesabu za Serikali au Mkaguzi mwingine 
atakayeteuliwa na Mdhibiti Mkuu na Mkaguzi wa 
Hesabu za Serikali kutegemea na majukumu yake 
aliyonayo. 

 
 

Viongozi wa 

Jumuiya  

10 (1). Jumuiya viongozi wafuatao  Rais, Makamu Rais na 
Katibu Mkuu katika ngazi ya  Taifa na ngazi ya 
Matawi zitakuwana na viongozi wafuatao: 
Mwenyekiti, Makamu wa Mwenyekiti na Katibu wa 
Tawi. 

 
(2). Rais na Makamu wa Rais katika ngazi ya taifa 

watachaguliwa na Mkutano Mkuu Maalum wa 
Uchaguzi kutoka miongoni mwa Wenyeviti na 
Mameya katika ngazi ya Taifa na Mkoa kama 
itakavyobainishwa kwenye Kanuni za Uchaguzi za 
Jumuiya. zi. 
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(3). Tawi la Mkoa litachagua Mwenyekiti na Makamu 

Mwenyekiti kutoka miongoni mwa Wenyeviti na 
Mameya na Katibu atachaguliwa kutokana 
miongoni mwa  Wakurugenzi wa Mamlaka 
wanachama kama itakavyobainishwa kwenye 
Kanuni za Uchaguzi wa Viongozi wa Jumuiya.  

 
(4). Ikiwa Mwenyekiti atachaguliwa kutoka Mamlaka za 

Wilaya, Makamu Mwenyekiti atachaguliwa kutoka 
Mamlaka za Miji au kinyume chake.  

 
(5). Tawi la Halmashauri Mwenyekiti wake atakuwa 

Meya au mwenyekiti  wa Halmashauri na 
Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa Katibu wa 
Tawi. 

 
(6). Tawi la Kata Mwenyekiti wake atakuwa Ddiwani wa 

Kata na Makamu Mwenyekiti atachaguliwa 
miongoni mwa wenyeviti wa Mitaa/Serikali za Vijiji 
kama itakavyotamkwa kwenye Kanuni za Uchaguzi 
wa Jumuiya.  

 
(7). Rais/Mwenyekiti ndiye atakayeongoza Mkutano 

yote na na Vikao vya Kamati ya Utendaji. 
 
(8). Ikiwa Rais/Mwenyekiti na Makamu Rais/Mwenyekiti 

wote hawapo, kikao kitamchagua Rais wa muda 
kuongoza Mkutano miongoni mwa wajumbe 
Wenyeviti na Mameya au madiwani waliohudhuria. 

 
(9). Rais na Makamu Rais katika  ngazi ya Taifa, na 

Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti katika  ngazi 
za matawiwataiongoza Jumuiya kwa muda wao wa 
Uenyekiti, Umeya au udiwani katika Halmashauri 
zao katika kipindi cha Udiwani kinachohusika. 
Wote watakuwa na haki ya kugombea katika 
kipindi kingine cha Udiwani. 
 

(10). Rais/mwenyekiti, Makamu wa Rais/mwenyekiti, 
Katibu Mkuu, wajumbe wa Kamati Tendaji, 
makatibu wa matawi  katika ngazi za jumuiya na 
maofisa wa Jumuiya hawatashitakiwa kama watu 
binafsi kuhusiana na madeni ya jumuiya ama 
makosa/mashitaka yanayoihusu Jumuiya moja kwa 
moja. 
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Katibu Mkuu  11 1) Jumuiya itakuwa na Katibu Mkuu ambaye atakuwa 
ni wa kuajiriwa. Katibu Mkuu ataajiriwa na Mkutano 
Mkuu wa Jumuiya kwa mapendekezo ya Kamati ya 
Utendaji.  

2) Jumuiya itaajiri maofisa na watumishi wengine 
kutegemea mahitaji ya wakati huo kwa kuzingatia 
Kanuni za Utumishi na Rasilimali Watu za Jumuiya. 

3) Katibu Mkuu atakaa madarakani kwa muda wa 
miaka mitano (5) na atakuwa na haki ya 
kuongezwa muda mwingine 

 

Kazi za 

Katibu Mkuu 

12 Katibu Mkuu wa Jumuiya atakuwa na kazi zifuatazo:- 

a) Mtendaji Mkuu na Afisa Mhasibu wa Jumuiya; 

b) Katibu wa Mikutano na vikao vya  Jumuiya; 

c) Kufanya kazi zote atakazoelekezwa au 
atakazotumwa kufanya na Mkutano Mkuu au na 
Kamati ya Utendaji; 

d) Kuandaa na kutayarisha vikao na mikutano yote 
ya Jumuiya, kutoa taarifa, Kuandika na Kutunza 
Kumbukumbu za vikao vya Jumuiya; 

e) Kutoa ushauri wa kitaalam kwa Mkutano Mkuu, 
Kamati ya Utendaji au Mamlaka Wanachama juu 
ya shughuli za Jumuiya; na  

f) Kusimamia utendaji kazi wa Sekretarieti ya 
Jumuiya. 

g) Atakuwa na mamlaka ya kuajiri, kuteua na 
kufukuza wafanyakazi wa Sekretarieti; 

h)  Atasimamia na kuchunguza mienendo ya 
wafanyakazi wa Jumuiya katika kutimiza 
majukumu yao ya kila siku. Katibu Mkuu atatoa 
taarifa kwenye Kamati Tendaji juu ya hatua 
alizochukua.  

 

 

Sekretarieti 12A Kutakuwa na Sekretarieti ya ALAT taifa ambayo itakuwa 
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ya ALAT Taifa  

 
Makao Makuu ya ALAT. Sekretarieti ya ALAT taifa 
itakuwa chini ya Katibu Mkuu.  
 

a. Itatekeleza mapendekezo na maazimio ya 
yatokanayo mamlaka mbalimbali za jumuiya; 

b. Itasaidia mamlaka za ALAT na ALAT Mikoa katika 
kutimiza majukumu yake;  

c. Kutengeneza na kutekeleza utendaji na mpango 
kazi ili kutimiza maono na mikakati ya jumuiya 
pamoja na  kuhakikisha kuwa malengo ya 
jumuiya yanafikiwa;  

d. Kutengeneza na kuimarisha mtandao na wahisani 
pamoja na washirika katika ngazi ya taifa na 
kimataifa ili kutimiza malengo ya Jumuiya;  

 
  e. Kuanisha na kutoa huduma zinazohusiana na 

mamlaka ya ALAT pamoja na kuangalia na 
kutathimini kwa ukaribu matukio yanahusu na 
serikali za mitaa katika Serikali Kuu, Bunge, 
vyama vya siasa na wadau wengine;  

f. Kuanzisha mtandao wa karibu na wadau wote wa 
siasa kitaifa pamoja na masuala ya serikali za 
mitaa;  

g. Kufanya utafiti kwenye mambo yanayoathiri 
serikali za mitaa;  

h. Kuwa chanzo na taarifa na mtunza kumbukumbu 
za jumuiya;  

i. Kuanzisha na kuimarisha mahusiano mazuri, ya 
haraka na ya karibu na wadau mbalimbali;  

j. Kuandaa hesabu za jumuiya kwa ajili ya kupitiwa 
na Kamati Tendaji pamoja na Kutoa 
mapendekezo kwenye Mkutano Mkuu wa Mwaka;  
 

   

 Mikutano ya 

Jumuiya 

13 Jumuiya itakuwa na aina nne ya Mikutano Mikuu katika 
ngazi za Jumuiya kama ifuatavyo:- 

a) Mkutano Mkuu wa Mwaka; 
b) Mkutano Mkuu wa Kazi; 
c) Mkutano Mkuu Maalum; na  
d) Mkutano Mkuu Maalum wa Uchaguzi. 
 

Mkutano 

Mkuu wa 

Mwaka 

14 (1). Mkutano Mkuu wa Kawaida utaitishwa kila mwaka 
na utajulikana kama “Mkutano Mkuu wa Mwaka”. 

 
(2). Mkutano Mkuu wa Mwaka utafanyika mara moja 

kila mwaka. Tarehe na mahali pa kufanyia 
Mkutano Mkuu wa Mwaka unaofuata itaamuliwa na 
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Mkutano Mkuu wa Mwaka uliopita. 
 
(3). Tangazo la kuitisha Mkutano Mkuu wa Mwaka 

litatolewa miezi mitatu (3) kabla ya Mkutano na 
hoja au agenda zitapelekwa kwa Katibu Mkuu au 
Katibu wa Tawi wiki sita (6) kabla ya Mkutano.  

(4). Hoja au ajenda za mkutano zitachambuliwa na 
Kamati ya Utendaji na maoni ya Kamati ya 
Utendaji yatakuwa ni mapendekezo 
yatakayowasilishwa kwenye Mkutano Mkuu wa 
Mwaka kwa uamuzi. 

 
(5). Kiwango cha chini cha mahudhurio kitakuwa nusu 

(1/2) ya wajumbe wote. 
 
(6). Akidi ya wajumbe ya kufikia uamuzi wa kikao 

itakuwa zaidi ya nusu (1/2) ya wajumbe 
waliohudhuria na wenye haki ya kupiga kura, na 
ikiwa kura zitafungana Rais wa kikao ataweza 
kutumia kura yake ya uamuzi. Uamuzi kuhusu hoja 
ya kusahihisha, kufuta, au kuandikwa upya kwa 
Katiba, utapitishwa na theluthi mbili (2/3) ya 
wajumbe wote wa Mkutano Mkuu wa Mwaka. 

 

Wajumbe wa 

Mkutano 

Mkuu wa 

Kawaida 

15 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa watakuwa 
wafuatao:- 

a) Mameya/Wenyeviti wa Mamlaka Wanachama; 

b) Wakurugenzi wa Mamlaka Wanachama; 

c) Mbunge mmoja kutoka kila tawi la Mkoa ambaye 
wakilisha Mkoa;  

d) Wajumbe wengine watakuwa ni:- 

i. Watu binafsi watakaoomba kuwa Wajumbe 
(Honorary Members) ambao idadi yao 
itapendekezwa na Kamati ya Utendaji na 
kuidhinishwa na Mkutano Mkuu; 

 

(7). Taasisi zitakazoomba kuwa Wajumbe (Associate 
Members) na ambazo idadi yao itapendekezwa na 
Kamati ya Utendaji na kuidhinishwa na Mkutano 
Mkuu. 

Kazi za 16 Mkutano Mkuu wa Mwaka utatekeleza kazi zifuatazo:- 

(a) Kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa 
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Mkutano 

Mkuu wa 

Mwaka 

Mwaka uliopita au pamoja na Mihtasari ya 
Mikutano Maalum; 

(b) Kupokea na kujadili Taarifa ya Utekelezaji wa 
Maazimio ya Mikutano Mikuu (yatokanayo); 

(c) Kujadili Taarifa ya Mwaka ya Utekelezaji wa 
shughuli za Jumuiya; 

(d) Kupokea na kujadili Taarifa ya Fedha za Jumuiya; 

(e) Kujadili na kupitisha Makadirio ya Mapato na 
Matumizi ya Jumuiya; 

 

(f) Kuteua mahali pa kufanyia Mkutano Mkuu wa 
Jumuiya na mahali pa kuadhimisha Siku ya 
Serikali za Mitaa; 

(g) Kujadili Agenda zinginezo kama itakavyoandaliwa 
na Kamati. 

Mamlaka ya  

Mkutano 

Mkuu 

16A Mkutano  Mkuu wa Mwaka utakuwa na mamlaka  
yafuatayo:  

 a). Mamlaka ya kutoa maamuzi yanayohusiana na 
jumuiya pamoja na yale yatakayoletwa na Kamati 
Tendaji ama kufanya marekebisho ya katiba 
yatakayokuwa yamekubaliwa na theluthi moja (1/3) na 
wanachama watakaokuwa wamehudhuria.  

  
 b). Kupitisha Mpango Mkakati na Sera pamoja na 

mipango ya Jumuiya kama itakavyokuwa 
imependekezwa na Kamati Tendaji.  

  
 c). Kuchagua Rais, Makamu wa Rais, na wajumbe wa 

Kamati ya Utendaji kwa njia ya kura ya siri.  

  
 d. Kuchagua na kufukuza wajumbe wa Kamati Tendaji.  
  
 e. Kupitisha mapendekezo ya Kamati ya Utendaji ya 

kupendekeza kwa Mkutano Mkuu, kusimamishwa na/au 
kufukuza wanachama kutoka kwenye jumuiya. 

   
 f. Kupitisha taarifa za mwaka za Jumuiya, Kamati 

Tendaji, Kamati ndogondogo za kitaifa, Matawi ya 
Mikoa, na Katibu Mkuu.  

  
 g. Kuthibitisha uteuzi wa Katibu Mkuu kutokana na 
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mapendekezo ya Kamati Tendaji 

 k.  Kuteua mkaguzi wa nje wa hesabu za jumuiya.   
 l. Kupokea na kujadili hesabu za jumuiya zilizokaguliwa 

na Mkaguzi wa nje.  

 n. Kupitisha  mabadiliko ya kiwango cha ada ya 
wanachama.  
l). Kuwa mamlaka ya mwisho ya rufaa zinazotokana na 
mgongano kwenye vifungu vya katiba ya jumuiya.  
  

k. n. Kupitisha, kufuta, ama kufanya marekebisho ya katiba 
ya jumuiya.  
 

l. O. Kuamua juu ya kuvunja ama kufilisi jumuiya.   
 

   

 Kumwondoa 

Rais 

madarakani 

17 (1). Mkutano Mkuu wa Mwaka utakuwa na uwezo wa 
kuwaondoa katika uongozi Rais au Makamu Rais 
au mjumbe wa Kamati ya Utendaji itakapothibitika 
kwamba ameshindwa kutekeleza majukumu yake 
ndani ya Jumuiya,    au amekwenda kinyume au 
kukiuka maadili ya uongozi kwa mujibu wa Sheria 
ya Maadili ya Viongozi. 

 
(2). Ili kutekeleza kifungu 17.1 wajumbe wasiopungua 

theluthi mbili (2/3) ya wajumbe wa Mkutano Mkuu 
watatakiwa kupendekeza au kuunga mkono hoja 
ya kumwondoa kiongozi husika na kisha Mkutano 
Mkuu utamjadili na hatimaye kutoa Azimio. 

 

Mkutano 

Mkuu 

Maalum 

18 (1). Mkutano Mkuu Maalum unaweza kuitishwa wakati 
wowote na Kamati ya Utendaji au kutokana na 
maombi ya wanachama wasiopungua robo (1/4) 
ya wanachama wote; na Wakurugenzi wa Mamlaka 
Wanachama watayatuma maombi hayo kwa Katibu 
Mkuu wa Jumuiya au Katibu wa Tawi kwa 
maandishi wiki tatu (3) kabla ya tarehe ya kikao ili 
kuiwezesha taarifa ya haraka kuwafikia wajumbe 
wiki mbili (2) kabla ya kikao. 

 
(2). Maombi ya kuitisha Mkutano sharti yaambatishwe 

na maelezo ya hoja/ajenda zitakazojadiliwa katika 
Mkutano huo. 
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(3). Mkutano Mkuu Maalum utazijadili zile Hoja Maalum 
tu. 

 

Mkutano 

Mkuu wa Kazi 

19 Mkutano Mkuu wa Kazi utaitishwa kila mwaka katika 
kipindi kisichozidi miezi sita (6) baada ya Mkutano Mkuu 
wa Mwaka. 
 

Majukumu ya 

Mkutano 

Mkuu wa Kazi 

20 Mkutano Mkuu wa Kazi utatekeleza majukumu 
yafuatayo:- 

(a) Kutathmini utendaji na utekelezaji wa 
Halmashauri kwa kuzingatia “Mikakati ya Kuondoa 
Mapungufu katika utekelezaji wa majukumu ya 
Halmashauri”; 

(b) Kutathmini jinsi Halmashauri zinavyoshirikiana na 
kushirikisha wadau wengine katika kufanikisha 
shughuli na maendeleo ya wananchi; 

(c) Kujadili masuala ya Wizara za Kisekta 
yanayozihusu Halmashauri; 

(d) Kujadili mapambano dhidi ya Ukimwi na Rushwa 
katika Halmashauri.na  

(e) Kujadili maendeleo ya wanawake, vijana, 
makundi maalum mengine katika Serikali za Mitaa 

 

Mkutano 

Mkuu 

Maalum wa 

Uchaguzi 

21 (1). Kutakuwa na Mkutano Mkuu Maalum wa Uchaguzi 
wa Viongozi katika ngazi zote za Jumuiya kila 
baada ya miaka mitano kufuatia uchaguzi wa 
Madiwani na uchaguzi wa Mameya na Wenyeviti 
wa Halmashauri. 

 
(2). Mkutano Mkuu huo Maalum utaitishwa na Katibu 

Mkuu wa Jumuiya au Katibu wa Tawi mara baada 
ya uchaguzi wa Madiwani na Wenyeviti/Mameya 
wa Halmashauri. 

 
(3). Kamati ya Utendaji ya Jumuiya itatengeneza Kanuni 

zitakazotumika katika kuendesha uchaguzi katika 
ngazi zote za Jumuiya. 

 

Kazi ya 

Mkutano 

Mkuu 

22 Mkutano Mkuu Maalum wa Uchaguzi katika kila ngazi ya 
Jumuiya utakuwa na jukumu la kuchagua viongozi wa 
jumuiya, na pia utawachagua wajumbe wa Kamati ya 
Utendaji. 
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Maalum wa 

Uchaguzi 

 
 

  
 

Kamati ya 

Utendaji 

Taifa 

23 Jumuiya itakuwa na Kamati ya utendaji katika ngazi 
zote. Kamati ya Utendaji inaweza kuunda Kamati 
ndogondogi kwa ajili ya kurahishisha utekelezaji wa 
majukumu yake; 

Wajumbe wa 

Kamati ya 

Utendaji ya 

Taifa 

24 (1). Kamati ya Utendaji itaundwa na Mkutano Mkuu 
mwanzoni mwa kipindi cha Udiwani. Hoja ya 
kuwachagua wajumbe wa Kamati ya Utendaji 
itafuata mara baada ya uchaguzi wa Rais na Makamu 
wa Rais. 

 
(2). Kamati ya Utendaji katika ngazi ya taifa itakuwa na 

wajumbe kumi na wa nane (18), Rais na Makamu wa 
Rais wa Jumuiya watakuwa Rais na Makamu Rais wa 
Kamati ya Utendaji. 

 
(3). Wajumbe wengine kumi na sita (16) watakuwa:- 

(a) Wajumbe watano (5) kutoka miongoni mwa 
Wenyeviti na Mameya wa Mamlaka za Miji; 

(b) Wajumbe watano (5) kutoka miongoni mwa 
Wenyeviti wa Halmashauri za Wilaya; 

(c) Wajumbe wawili (2) toka miongoni mwa 
Wakurugenzi wa Mamlaka za Miji mmoja 
mwanaume na mmoja mwanamke. 

(d) Wajumbe wawili (2) toka miongoni mwa 
Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya mmoja 
mwanaume na mmoja mwanamke 

(e) Wabunge wawili (2) kutoka miongoni mwa 
Wabunge Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 
Jumuiya; 

(4). Ujumbe unatokana na vifungu vidogo (c) na (d) 
utazingatiwa wakati wa Uchaguzi tu. 

(5). Kamati ya Utendaji inaweza kuwateua wajumbe 
zaidi iwapo ni lazima, kutokana na wajumbe wa 
Mkutano Mkuu, mradi tu idadi yao isizidi robo (1/4) 
ya wajumbe wa Kamati waliopo kwa mujibu na 
kifungu 24.3. 
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(6). Kiwango cha chini cha mahudhurio kitakuwa nusu 
(1/2) ya wajumbe wote, uamuzi utahitaji uungwe 
mkono na zaidi ya nusu (1/2) ya wajumbe 
waliohudhuria na wenye haki ya kupiga kura. Ikiwa 
kura zitafungana Rais wa kikao atakuwa na kura ya 
uamuzi. 

(7). Kamati ya Utendaji itafanya Mikutano ya Kawaida 
mara nne nne  (4) kila   mwaka. Mkutano Maalum 
utaweza kuitishwa wakati wowote. 

(8). Taarifa ya kuitishwa Kikao cha Kawaida cha Kamati 
ya Utendaji itatolewa wiki tatu (3) kabla ya kikao, na 
Taarifa ya Kikao Maalum itatolewa wiki mbili (2) 
kabla ya kikao. 

Majukumu ya 

Kamati ya 

Utendaji 

24A Majukumu ya Kamati ya Utendaji yatakuwa kama 
ifuatavyo: 

a. Kutekeleza malengo, sera, na maamuzi ya 
Jumuiya kwa ujumla kama yatakavyokuwa 
yameelekezwa na maazimio ya Mkutano Mkuu;  

b. Kuiwakilisha hoja za Jumuiya Bungeni na 
Serikalini,  

c. Kuandaa mapendekezo ya ajenda kwa ajili ya 
Mkutano Mkuu pamoja na Mkutano Mkuu wa 
Dharura;  

d. Kutathimini na kutoa mapendekezo kuhusu taarifa 
ya Mkaguzi wa Hesabu kwenye Mkutano Mkuu;  
 

e. Kuunda vikundi kazi au Kamati ndogo kwa ajili ya 
kughulikia suala fulani na kuamua muda wa hivyo 
vikundi kazi kufanya kazi;  

f. Kutathimini na kuamua zaidi kuhusiana na 
utendaji na muundo wa Matawi ya Mikoa; 

g. Kuthibitisha ajira za maofisa wa Sekretarieti 
kutokana na mapendekezo ya Katibu Mkuu; 

h.   Kujadili taarifa ya fedha ya mwaka na 
kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya 
kupitishwa;  

i. Kupokea na kujadili taarifa kutoka kwenye vikundi 
kazi, Kamati ndogo na Matawi ya ALAT Mikoa;   

j. Kujadili na kupendekeza bajeti ya Jumuiya ya 
mwaka kwa ajili ya kupitishwa na Mkutano Mkuu;  

k. Kutokana na mapendekezo ya Katibu Mkuu, 
kamati tendaji itathibitisha mapendekezo ya 
Katibu Mkuu ya kuajiri, kuteua na kufukuza 
wafanyakazi wa Jumuiya isipokuwa Katibu Mkuu; 

l.  Kuitisha Mkutano Mkuu wa Dharura inapolazimu.  
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Matawi ya 

Jumuiya 

25 Kutakuwa na Matawi ya Jumuiya ya ngazi ya Mikoa, 
ya Halmashauri na  Kata. 
 

Tawi la Mkoa 26 Kutakuwa na Tawi la Jumuiya  katika kila Mkoa wa 
Tanzania Bara. 
 

Wajumbe wa 

Mkutano 

Mkuu wa 

Mkoa 

27 1) Tawi la Mkoa litakuwa na wajumbe wafuatao :- 
a) Mwenyekiti  
b) Makamu Mwenyekiti 
c) Katibu wa Tawi 
d) Mameya na Wenyeviti wote ndani ya Mkoa 
e) Wakurugenzi wa Halmashauri ndani ya Mkoa 
f) Wabunge wote ndani ya Mkoa 
g) Madiwani 2 kutoka kila Halmashauri zilizopo 

katika Mkoa. 

  
2) Tawi la Mkoa litachagua Mwenyekiti na Makamu wa 

Mwenyekiti kutoka miongoni mwa Wenyeviti na 
Mameya na Katibu atachaguliwa kutokana na 
Wakurugenzi wa Mamlaka wanachama. Mwenyekiti 
na Makamu mwenyekiti wataongoza Tawi kwa kipindi 
cha uenyekiti wao au Udiwani. 

3) Tarehe za vikao vya Tawi zitaamuliwa na Mkutano 
Mkuu wa Tawi na Kanuni na Taratibu za kuendeshea 
Mikutano ya Jumuiya zitatumika kuendeshea 
Mikutano ya Tawi. 

 
4) Tawi la Mkoa litajadili masuala ya ki-Mkoa 
yanayohusu Mamlaka Wanachama na Taarifa za 
majadiliano zitatumwa kwa Katibu Mkuu wa Jumuiya 
kwa taarifa ama kwa uamuzi wa Vikao vya kitaifa vya 
Jumuiya. 
 
(5) Tawi la Mkoa litapeleka maoni na mapendekezo ya 
ki-Mkoa Serikalini Mkoani na masuala ya Kitaifa 
yatawasilishwa Serikalini kwa kupitia ALAT ya Taifa. 
 
(6) Gharama za Mikutano ya Matawi ya Mikoa zitalipwa 
na Matawi kutokana na michango ya Mamlaka 
Wanachama watakavyokubaliana katika Mkoa 
unaohusika. 
 
(7) Mkutano Mkuu Maalum wa Tawi unaweza kuitishwa 
kwa utaratibu uliowekwa na Kifungu 18 cha Katiba hii. 
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Wajumbe wa 

Kamati ya 

Utendaji ya 

Tawi Mkoa 

28 Kamati ya Utendaji ya Tawi la Mkoa itakuwa na 
wajumbe wafuatao: 

(a) Mwenyekiti wa ALAT wa Mkoa; 

(b) Makamu wa Mwenyekiti wa ALAT wa Mkoa; 

(c) Katibu wa ALAT wa Mkoa; ambaye 
atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Tawi 
miongoni mwa Wakurugenzi; 

(d) Wajumbe wengine wasiopungua wawili (2) na 
wasiozidi watano (5) kutegemea na ukubwa 
wa kila Tawi.  

(e) Mbunge mmoja ambaye atachaguliwa na 
Mkutano Mkuu wa Tawi miongoni mwa 
Wabunge Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 
Tawi. 

Majadiliano 

katika Tawi la 

Mkoa 

 29 1).Tawi la Mkoa litajadili masuala ya kimkoa 
yanayohusu mamlaka wananchama na taarifa za 
majadiliano au mihutasari zitatumwa kwa Katibu Mkuu 
wa Jumuiya kwa taarifa ama kwa uamuzi wa vikao vya 
kitaifa vya  jumuiya 
2). Tawi la Moa litapeleka maoni na mapendekezo ya 
kimkoa serikalini mkoani na masuala ya kitaifa 
yatawasilishwa Serikalini kupitia ALAT taifa ; 
 

Majukumu ya 

ALAT Mkoa 

29A 1) Matawi ya Mikoa yatakuwa na majukumu 
yafuatayo::   

a. .Kuhakikisha kwamba nafasi,  kauli, taarifa na 
maazimio ya jumuiya yanamfikia kila 
mwanachama; 

b. Kujadili mambo ya Serikali za Mitaa yenye maslahi 
yanayofanana kwenye Tawi la Mkoa pamoja na 
kutekeleza maazimio;  

c. Kuwa chanzo kizuri cha habari, uzoefu na maarifa 
kuhusiana na jumuiya;  

d. Kushauri kutokana na maombi ya Kamati Tendaji 
na Sekretarieti;   

e. Kuibua na kuchangia mawazo, mapendekezo, na 
taarifa zinazogusa Sekretarieti ya jumuiya;  

f. Kulinda Maslahi ya wanachama kwenye Tawi la 
Mkoa;  

g. Kuwa kituo cha kukuza, kutekeleza, kuimarisha   
na kuunganisha shughuli na malengo ya jumuiya;  

h. Kuhakikisha uimarishaji wa utawala bora, 
demokrasia kwenye serikali za mitaa na ushiriki 
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wa wananchi;  
i. Kukuza na kusaidia mifano mizuri ya uendelezaji 

wa utawala bora;  
j. Kuwapa moyo na kuwasaidia wanachama ili wawe 

mfano wa kuigwa katika kutekeleza majukumu na 
uwajibikaji;  

k. Kufanya shughuli nyingine zinazohusiana na 
kukuza, kutekeleza, kuimarisha na kulinda 
masuala yanayozihusu serikali za mitaa kwenye 
ngazi za Mkoa;  

l. Kutuma taarifa za vikao vya ALAT tawi la mkoa 
ALAT Taifa 

1) 2). Katika kutekeleza majukumu na wajibu wake, 
Mkutano Mkuu wa Tawi la Mkoa utakutana mara nneti 
(4) kwa mwaka na kila kunapokuwa na suala la dharura.  
 

2) 3). Katibu wa Tawi atatakiwa kutuma taarifa za mkutano 
kwa wajumbe wiki mbili (2) kabla mkutano.  

3) Ajenda za mkutano zitaridhiwa baada ya Katibu 
kushaurina na Mwenyekiti. Kila mwanachama atakuwa 
na haki ya kupendekeza na kupeleka kwa Katibu hoja 
yeyote anayoona linafaa kuingizwa kwenye ajenda za 
Mkutano Mkuu wa Tawi wiki moja (1) kabla ya kufanyika 
kwa mkutano.  

4) Kila Tawi la Mkoa litakuwa na sekreatariati  ambayo 
itaongozwa na Katibu wa Tawi (Mkurugenzi) ambayo pia 
itafanya kazi kama kiunganishi na Sekretarieti ya ALAT 
taifa. Makao ya Sekretarieti ya Tawi la Mkoa yatakuwa 
na kuendeshwa kwenye Mamlaka ya Serikali za Mtaa 
ambayo Mwenyekiti husika au Katibu anatoka.  

5)  
 
 

Tawi la 

Halmashauri 

30 (1). Kutakuwa na Tawi la Jumuiya katika kila   
Halmashauri (Mamlaka za Wilaya/Miji) iliyoundwa 
kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa. 

 

Wajumbe wa 

Mkutano 

Mkuu wa 

Halmashauri 

31 Mkutano Mkuu wa Jumuiya Tawi la Halmashauri 
utajumuisha wajumbe wafuatao: 

(a) Mwenyekiti /Meya wa Halmashauri ambaye 
atakuwa Mwenyekiti wa Tawi; 

(b) Makamu Mwenyekiti au Naibu Meya awe 
mjumbe wa Mkutano Mkuu wa Tawi la 
Halmashauru 

(c) Asilimia kumi (10%) ya Madiwani wote wa 
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Halmashauri kati ya hao theluthi moja 
watakuwa wanawake; 

(d) Asilimia kumi (10%) wa Wakuu wa Idara za 
Halmashauri kati ya hao theluthi moja 
watakuwa wanawake kulingana na hali halisi; 

(e) Asilimia kumi (10%) ya  Maafisa Watendaji 
wa Kata katika eneo la Halmashauri; 

(f) Wabunge wanaowakilisha Majimbo ya 
Uchaguzi katika eneo la Halmashauri; 

 

(g) Wabunge Wanawake wa Viti Maalum 
wanaoishi katika eneo la Halmashauri; 

(h) Afisa Mtendaji wa Mamlaka ya Mji Mdogo 
(kama yupo); 

(i) Mwakilishi wa Vyama (Mashirika) visivyokuwa 
vya Kiserikali; 

(j) Mwakilishi wa Chama cha Wafanyakazi wa 
Serikali za Mitaa katika Halmashauri; na  

(k) Mkurugenzi wa Halmashauri  ambaye 
atakuwa Katibu. 

 

(2).  Tawi litakuwa na Mweka Hazina ambaye 
atateuliwa miongoni  mwa watendaji – hatakuwa 
Mjumbe 

Wajumbe wa 

Kamati ya 

Utendaji- 

Halmashauri 

32 Kutakuwa na Kamati ya Utendaji ya Tawi ambayo 
itakuwa na wajumbe wafuatao: 

(a) Mwenyekiti  wa Tawi; 

(b) Katibu wa Tawi; 

(c) Madiwani wasiozidi wawili, mmoja 
mwanaume na mmoja mwanamke; na  

(d) Wakuu wa Idara wasiozidi wawili mmoja 
mwanaume na mmoja mwanamke kulingana 
na hali halisi. 

Majadiliano 33 1) Tawi la Halmashauri litajadili masuala ya ki-
Halmashauri na kupeleka mapendekezo yake 
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katika 

Halmashauri 

kwenye Halmashauri. 
2) Tawi litakuwa ni chombo cha ushauri cha kuweka 

msukumo, kuhamasisha na kuratibu utekelezaji wa 
maendeleo ya wananchi ikiwa ni pamoja na miradi 
inayotekelezwa na Halmashauri. 

3) Tawi litakuwa ni mahali huru kwa wajumbe wote 
kutoa ushauri wao kwa uhuru bila kujali nafasi zao 
tofauti na kwenye vikao vya Halmashauri. 

4) Tawi litapeleka Taarifa za majadiliano yake kwenye 
Tawi la ALAT la Mkoa. 

 
Tawi la Kata 34 Kutakuwa na Matawi ya Jumuiya katika kila Kata 

Tanzania Bara. 

Wajumbe wa 

Tawi la Kata 

35 (1). Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Tawi la Kata 
watakuwa kama wafuatao: 

 

(a) Diwani wa Kata, ambaye atakuwa Rais wa Tawi; 

(b) Wenyeviti wa Serikali za Vijiji/Mtaa katika Kata; 

(c) Ma-Afisa Watendaji wa Vijiji/Mtaa katika Kata;  

(d) Wabunge wakaazi katika Kata husika; 

(e) Madiwani Wanawake wa Viti Maalum wakazi wa 
Kata; 

(f) Ma-Afisa Ugani; 

(g) Afisa Mtendaji wa Kata (WEO) ambaye atakuwa 
Katibu wa Tawi. 

(h) Waratibu Elimu Kata na  

(i) Mwakilishi wa Vyama visivyokuwa vya kiserikali 
vinavyofanya kazi katika eneo la Kata. 

(2).  Tawi litamchagua Makamu Mwenyekiti wa Tawi 
miongoni mwa Wenyeviti wa Serikali za Vijiji/Mtaa. 

 

Wajumbe wa 

Kamati ya 

Utendaji Tawi 

la Kata 

36 (3). Wajumbe wa Kamati ya Utendaji wa Tawi la Kata 
watakuwa wafuatao :- 

a) Mwenyekiti wa Tawi ; 
b) Makamu Mwenyekiti ; 
c) Katibu wa Tawi na 
d) Wajumbe wengine wasiozidi wanne kwa 

uwiano wa 1 : 1 kati ya viongozi wa kisiasa 
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na watendaji 
 

Majadiliano 

katika Tawi la 

Kata 

37 (1). Tawi la Kata litajadili masuala ya ki-Kata na taarifa 
zamajadiliano zitapelekwa kwenye Tawi la ALAT la 
Halmashauri. 

 
(2). Tawi litapeleka Taarifa za majadiliano kwenye Tawi 

la ALAT la Halmashauri na pia maoni na 
mapendekezo yake kwenye ofisi ya Mtendaji wa 
Kata na kwenye Serikali za vijiji. 

 
(3). Tarehe za Vikao vya Tawi la Kata zitaamuliwa na 

Mkutano Mkuu wa Tawi na Kanuni na Taratibu za 
kuendeshea Mikutano ya Jumuiya zitatumika pia 
kuendeshea Mikutano ya Tawi. 

 
(4). Matawi yataweka utaratibu wa kugharimia shughuli 

zake na mikutano yake. 
 

   

Majadiliano 

ya Wazi 

38 (1). Majadiliano ya Mkutano Mkuu yatakuwa wazi kwa 
Umma na Vyombo vya Habari isipokuwa Mkutano 
Mkuu utakapokaa kama Kamati. 

 
(2). Majadiliano ya Kamati ya Utendaji ama Kamati 

Ndogo yoyote yatakuwa ya siri. 
 

Mapato ya 

Matawi 

39 Matawi yatajiwekea utaratibu wa kujitafutia mapato ya 
kugharamia shughuli zake 

 
Mweka 

Hazina 

40 (1). Kila Tawi la Mkoa, Halmashauri na Kata litakuwa na 
Mweka Hazina ambaye hatakuwa mjumbe wa Tawi 
na hatapiga kura. 

 
(2). Mweka Hazina wa Tawi la Mkoa atateuliwa na 

Mkutano Mkuu wa Tawi miongoni mwa Waweka 
Hazina wa Halmashauri. 

 
(3). Mweka Hazina wa Tawi la Halmashauri atateuliwa na 

Mkutano Mkuu wa Tawi miongoni mwa Wahasibu 
wa Halmashauri. 

 
(4). Mweka Hazina wa Tawi la Kata atateuliwa na 

Mkutano Mkuu wa Tawi miongoni mwa watumishi 
wenye ujuzi wa Uhasibu walioko katika Kata. 
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Taarifa za 

Mikutano 

 41. Taarifa za mikutano zitatumwa kwa wajumbe kwa njia ya 
posta au nukshi au barua pepe. Taarifa itakuwa imepokelewa 
kwa njia ya stakabadhi ya taarifa hiyo ama kwa kumalizika 
kwa kipindi cha siku kumi na nne (14) kutoka tarehe ya 
kutumwa kwa taarifa hiyo; 
 

Kanuni za 

Kudumu 

42 Jumuiya itaweza kujitungia Kanuni za Kudumu kwa 
ajili ya kurahisisha utekelezaji wa majukumu yake 
kwa kadri itakavyoona inafaa. 

Mabadiliko ya 

Katiba 

43 Katiba ya Jumuiya itaweza kubadilishwa au kufutwa 
au Katiba mpya kutungwa na Mkutano Mkuu, mradi 
tu mabadiliko hayo yawe yameungwa mkono na 
theluthi mbili (2/3) ya wajumbe wa Mamlaka 
Wanachama. 

 
1) Taarifa/Mapendekezo kuhusu mabadiliko, 

masahihisho, kufutwa au kuandikwa upya kwa 
Katiba akabidhiwe Katibu Mkuu wiki nane (8) 
kabla ya Mkutano Mkuu ili kumwezesha kutuma 
Taarifa na maelezo kuhusu hoja ya mabadiliko, 
masahihisho, kufutwa au kuandikwa upya kwa 
Katiba kwa Mamlaka Wanachama wiki nne (4) 
kabla ya Mkutano Mkuu. 

 

Nembo ya 

Jumuiya 

 

44 
Kutakuwepo na Nembo (LOGO) ya Jumuiya ya 
Tawala za Mitaa Tanzania. 

 
Hadhi ya 
Kisheria na 
Dhima 
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1) 1). Jumuiya  itakuwa na uwezo kisheria (legal Entity) 
wa kushitaki ama kushitakiwa na itakuwa na uwezo 
kisheria wa kuingia katika mahusiano ya kimikataba 
na pande nyingine.  

2) 2). Jumuiya inaweza kumiliki mali zinazohamishika 
na zisizohamishika ambazo ni lazima kwa ajili ya 
kutimiza malengo yake.  

3)  
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Utatuzi wa 

Migogoro46 

46 
 

1). Migogoro itakayotokea kati ya wanachama wa 
Jumuiya au kati ya Jumuiya na pande nyingine 
itatatuliwa kwa njia ya maridhiano. Mgogoro wowote 
ambao Jumuiya itashindwa kuutatua kwa njia ya 
maridhiano, utawasilishwa kwenye Mahakama 
husika.  
 
2). Katika masuala mengine ambayo hayajaainishwa 
kwenye Katiba hii, majereo kwenye sheria za 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzani yatafanywa na 
pande husika. 
  

  
 

Lugha Rasmi 

47 

 
  
Lugha ya ALAT ya kuanzia itakuwa Kiswahili na 
Kiingereza.  
 

 

 

(Toleo hili la Katiba ya Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT) ya 
Mwaka 1985  limezingatia na kuweka pamoja na mabadiliko yote 
yaliyofanywa katika Katiba hii tangu ilipopitishwa tarehe 30 Mei 2014) 
 

   

Habraham Shamumoyo 

KATIBU MKUU 
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